



HABARI KITAIFA



Baadhil ya washiriki wa Mkutano wa Baraza la Vyama vya Siasa wakimsikiliza Rais Samia Suluhu. Hassan Mnyundo pichani, JEMU Dar es Salaam jana. Picha: Mpegapicha Wetu

Rais Samia aweka wazi msimamo Katiba Mpya

Na Hafsan Chusi

Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

Vilevile, Rais wa Nchi amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

Ni nafasi zote zinazotakiwa kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

Alisema, "Wanachama wa Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

"Mwenzetu katungu gani cha Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

ili niye lakini maridhi yake ni tofauti na yaliyomo ndani. "Kwa hiyo, Katiba sio kitabu bali ni imaridhi", utafaci amani ziki yaliyomo ndani tumekubali na Tanzania tumetenda hayo madidhi yetu yatakuwa hayo kile mte ajur, antambae halafu tunaweka kwenye kitabu.

"Lakini Katiba isape mwanam mte wote wote ni hwe ndo itakadi yake kama walivyofanywa wote, kama mpaka Tum kazi ya kizwafanya Wanachama wote hivi katiba ni nini. Ukiesha kijiya ntu arakija na lina ya GCM amesema ni Katiba.

"Tunachambua Katiba vion jani wa siasa yote, ni mali ya Tanzania. Tunachokitaka ni mami ya Katiba naye. Nime wambua Mipili, shugra wa siasa wote mami ya utarika wa kwenye mkutano wa Katiba kwenye Kilosi Kati ni kamali nakayomwita "alimsia.

MKUTANO YA HAJIBARA

Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

"Tunakuta nina yako kwenye jukwaa la siasa, anachidwa kuongea kwa hoja, amanza kuti kama kukasifi na hata kuchambua dini za wani kwa utabahi huu hoja ya kutonguzwa.

"Tunapokuwa haina cha kwanza, wanakarimbia kwanza jumbo, mwamba wa siku wawazama hadi kuwapa, Vyama vya siasa tumetenda hayo kile mte ajur, antambae halafu tunaweka kwenye kitabu.

na tumetenda hayo kile mte ajur, antambae halafu tunaweka kwenye kitabu. Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

"Tunachambua Katiba vion jani wa siasa yote, ni mali ya Tanzania. Tunachokitaka ni mami ya Katiba naye. Nime wambua Mipili, shugra wa siasa wote mami ya utarika wa kwenye mkutano wa Katiba kwenye Kilosi Kati ni kamali nakayomwita "alimsia.

Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

"Tunachambua Katiba vion jani wa siasa yote, ni mali ya Tanzania. Tunachokitaka ni mami ya Katiba naye. Nime wambua Mipili, shugra wa siasa wote mami ya utarika wa kwenye mkutano wa Katiba kwenye Kilosi Kati ni kamali nakayomwita "alimsia.

CHIRU WA MAONI

Rais Samia pia alisema amama wani wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

"Tunachambua Katiba vion jani wa siasa yote, ni mali ya Tanzania. Tunachokitaka ni mami ya Katiba naye. Nime wambua Mipili, shugra wa siasa wote mami ya utarika wa kwenye mkutano wa Katiba kwenye Kilosi Kati ni kamali nakayomwita "alimsia.

una kifaa, unatawishi jamani... Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

"Mwenzetu, Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

"Mwenzetu, Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

DEMOKRASIA

Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

Rais Samia pia alisema serikali inafundua mkutano wa hadhari ili vyama vya siasa vikite, vitudidhe wafuaji wao kwa hoja, lakini anachangiziwa kuona baadhi ya wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

kama hii yote kutoa tumachwa wadai na vyama vya siasa kutiana na kuwasilisha changamoto zote.

NJE YA MKUTANO

Mwenzetu wa Nguvu ya Vyama vya ACT Wanafendo, Abdul Nwoko, alisema katiba ya Rais Samia katiba Katiba Mpya, alisema mpaka uliopo kwa ajili ya kwanza, lakini kwa wawazama mwamba huu lina wawazama wa kadala na kwanza sheria za serikali na kibadama.

Alisema pamoja na Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

"Kwa Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

"Sheria ya Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa Rais wa Tanzania wa mwisho wa wakati wa Demokrasia katika Uchaguzi wa Katiba Mpya.

Mwenzetu wa Kituo cha Sheria na Habari za Mwanadamu (HRC), Dr. Anna Hanga alisema kwanza kwanza kwa amama ni mshamba, lakini mamba wa siku wawazama hadi kuwapa, Vyama vya siasa tumetenda hayo kile mte ajur, antambae halafu tunaweka kwenye kitabu.

RIPOTI MAALUM

Adaiwa kusota gerezani kwa miaka 10 bila kesi

Na Mwandishi Wetu

JOHN Robert Maitland auadaiwa kusota mahabusa gerezani nchini kwa zaidi ya miaka 10 bila kesi. Uvunjaji wa Mahakama unitesema hadi kesi inayotambuliwa na haibishiki na kushikiliwa kwake.

Kidadi wa Nipashe kuhusu suala hili unetaiti kuwa awali Maitland, alikuwa anakabiliwa na mashiraka ya kuingia na kishi nchini kinyume cha sheria. Alituhimama kuwa na urais wa Tanzania, Uingereza na Afrika Kisiwa.

Ndugu wa mahabusa huyo, Kenan Makwezi, alitambua Nipashe jiji Dar es Salaam kuwa Maitland alikamatwa na Idara ya Ushahidi Januari 6, 2010, kijiiri kwake Muirba na kufitishwa Mahakama ya Wilaya ya Bukoba.

Alidai kuwa tangu kipindi hicho, ndugu yake huyo alikuwa anakamatwa na kuwelewa mahabusa kwa muda na kisha kuachwa.

Msaifizi wa Mejili wa Mahakama ya Tanzania, Jovine Bishanga, alitambua Nipashe mwishoni mwa wakwamba, mshahidi huyo hana kesi mahakamani na wao hawabishi na kushikiliwa kwake.

Alidai kuwa Mahakama ya Wilaya ya Bukoba ilitebeka Februari 24, 2010 kumiliki kufunga cha miaka mitili gerezani na kuziga faini ya Sh. 80000. Alikuwa rufai Mahakama Kuu ambayo ilikuwa huzumu ya miaka mitili na kuondoa faini.

Rufai hiiyo ni namba 9/2011 katika Mahakama Kuu ya Tanzania. Ingawa Bishanga hakataji ni hii Maitland alitolewa gerezoni, taarifa za mahakama zinaoonesha kwamba Januari 13, 2011, alirudithwa tete gerezani kwa tufuma za urais.

Januari 17, 2011 alifungwa kumimika kizingo cha miezi sita na viboko 10 kwa kosa la kuifidaru mahakama kwa rufai namba 9/2011 H.C (T) Bukoba na kumaliza kizingo hicho Septemba 3, 2011, inaeleza taarifa za mahakama.

Baada ya kumaliza adabu hiiyo, Maitland hakurachwa kutokana na kesi ya kuingia na kishi nchini kinyume cha sheria dhidiwa Mahakama ya Wilaya ya Bukoba.

Bila kudana atachibiwa usara ngapi, Bishanga alisema Maitland amekuwa akondolewa gerezani kwa hati ya kuondolewa.

Bila kuenea aliku uraisi au magereza kwa muda gani Bishanga alisema Maitland alikamatwa wilyani Mudeba Januari 7, 2013 na kuwelewa mahabusa hadi sasa.

Toka wakati huo, alisweka kizazi katika Gereza la Bukoba kwa amri ya Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi hadi Mei 12, 2022 alipokuwa Gereza la Segerea, alisema.

Taarifa zinaoonesha kwamba Maitland aliwahi kuondolewa gerezani kwa hati ya kuondolewa (release order), Machi Masi, 2019.

NDUGU WALALAMA
Makwezi aliyekaa cha malalamiko yao dhidi ya kirochondolewa kwa ndugu yao, alidai kuwa Maitland alikuwa rufai namba 179/2011 katika Mahakama ya Rufai ambayo ilikuwa Juni 4, 2012 ilikuwa huzumu ya miaka mitili gerezani.
Alidai Desemba 4, 2012 Waziri wa Mambo ya Ndani wa Nchi, alikuwa hizi cha kishirikiwa nchini kwa mahabusa hiiyo na unwezi mawo pindiyo, Januari 7, 2013, alikamatwa na kipelelewa gerezoni Bukoba kisha kuhamishwa Gereza la Segerea, 2013 Dar es Salaam aliku hadi sasa.
Wakati huo yajaji, Makwezi alidai Maitland auandolewa kupitana kuwa ni mazibwa wa Bugte-mi, Mudeba mkwazi Katera kwa habu na marta yake, ambao wote ni Watanania.
Makwezi alidai ndugu yake huyo alituliwa mwaka 2008 katika esha la buguma, wazazi wake wakidai ni wakulima wa kahawa, kilimo kilichokuwa alitandolewa na mtuhimama huyo hadi alitokana.
Kwa zaidi ya miaka 10 sasa, Robert yuko mahabusa na kihaya alihi ni kamba hupolewa mahakamani, baadhi yake mshahidi auhaga nihi



Waziri wa Katiba na Sheria, DK Pindi Chana (kushikiliwa) na Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Msauni (kulia).

ya kowenda ndigo atachibiwa huzo, vingineyo atandolewa kaku gerezani," alidai.

Makwezi alidai kuwa baada ya kuosa hali ndani ya nchi, Maitland alifungwa shauri katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu, ambayo ilitambua pande zote ikawamo Serikali ya Tanzania. Alisimama.

Katika hukuma ya kesi hiiyo ambayo Nipashe inema nakala yake, Jopo la Tanzania ililingizwa na Mkurugenzi wa Idara ya Masuala ya Katiba na Haki za Binadamu, Sarah Mwaipopo, aliyetambana na Mkutu wa Kitengo cha Sheria katika Waziri wa Mambo ya Nchi, Bwaka Iyayosa na Mkurugenzi Msaifizi Haki za Binadamu wa Waki, Mami wa Jorjali, Nkwana, Tanzania.

Wawakilishi wa Wakiili wa Serikali Mwanajamii katika Ofisi ya Mwanasheria, alikuwa wa Serikali, Richard Kilanga na Ofisi Sheria katika Waziri wa Mambo ya Nchi, Bwanda Kasanga.
Maitland aliwakilishwa na Wakiili Peto Seneto Darpat wa Sae Attorney Chamber na bibi yake atwaye, Georgia Perinasi.

Katika shauri hili namba 012/2015, Tanzania itakuwa kutibitisha mada ya urais wa Maitland ambayo yalimua huzo katika mahakama za Tanzania.
Tanzania ilidai Maitland ana urais hicho wa Uingereza na Afrika Kisiwa, tufuma ambazo hawakubishikiwa kwa vialoerz kama agni la mahakama

hio litivyoika.
Badala yake, Tanzania iliwasilisha mada 12 mahakamani hapo kuwa mahakama za Tanzania ikiwamo ya rufai zimehishitika kwamba Maitland si Mwanania, bali ana urais pacho kinyume cha Sheria ya Urais inayotaiti urais pacho.

Ilitambua Maitland hakumebi kuwa rai wa Tanzania. Ameshukiliwa kiba-hi na kaomba shauri hiki lrugthwe mbak.

Maitland aliwasilisha cheti chake cha kuzaliwa namba 0000642 na hati ya dhururi ya kusafiri iliyotolewa na mahakama za Tanzania.
Mama mtrazi wa mshahidiwa huyo, Anastasia Perinasi, ambaye ni rai wa Tanzania unweze hati ya kusafiri namba AB16143, alikuwa mafukapani huko na kuibititisha mwanawo ndani wa Tanzania kwa kuzaliwa.

Hukuma ya kesi hiiyo ilitolewa Novemba 28, 2019 katiika kikaorha kawaida yha mahakama hizi kilichuketi uviswazi Tanzania, chini ya Rais waika, Sylvain Ore, Maktamu waika: Ben Kioko na majaji Gerard Nyumbeke, El Hadji Ousse, Baha Ben Achour, Angela Mar-tuse, Tuilane Chigamba, Chafika Ben-soudis na Majaji wa Mahakama hiiyo Robert Ino.
DPP, MAGEREZA
Mwandishi wa Katiba hii haka lil saka ufafanuzi wa mamlaka za serikali.

alwasiliana na Mkurugenzi wa Mash-taka nchini (DPP), Sylvester Mwakirahi, Agosti 24, 2023 ambaye alihitaji kutu-fika ili kujua sababu za Maitland kukaa mahabusa bila kupolewa mahakama-ni.

DPP Mwakirahi alihitaji kutoa ufafanuzi siku tatu baadaye, lakini kwa madi ya wakati mbili sisi hawo ushiriki-ane kwa mwandishi.

Majaji wa Mahakama, Wilbert Chu-ma, alidaiwa na mwandishi kuhusu m-ada hii, alimwelekea msaidizi wake, Jovine Bishanga, kutoa ufafanuzi kuh-u na malalamiko ya mahabusa hiiyo.

Agosti 25, 2023, mwandishi ali-kuwenda Gereza la Segerea na kumama na Mzee wa Gereza, Hamisi Linau, am-haye alikuwa kuzungumzia suala hili kwa majuzi "wakubwa wote wana-hafumu".

"Mshahidi Kamishna Mzee wa Ma-gereza, yeye anakupa ufafanuzi. Mimi si Mameji wa Qeshi la Magerenza," alisema.

Mwandishi alipohitaji ufafanuzi mha kwa Mzee wa Idara ya Habari ya Magerenza, Juma Kapilama, aliku-aka zomiliana na Mzee wa Gereza la Segerea.
Hilo ameweza kuhitajiwa Mzee wa Gereza kuhitajiwa na mmoji mwanahitaji watape kesho," alisema.
Huku Bishanga (Kupitaka) alipokaitawa ku vyafanua alidai haliwa amegawa 2011 na Chini kuhusu rufai Bukoba, m-asa

Waziri Chana ashauri mbinu kukwepa migogoro kimkataba

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Sheria na Katiba, Pindi Chana, amezitaka serikali za mitaa na halmashauri kupata ushauri wa kisheria kutoka ofisi ya wakili mkuu wa serikali kabla ya kuingia mikataba, ili kuinusuru serikali kuingia hasara ya kulipa mamilioni ya fedha na migogoro.

Chana alitoa rai hiyo jana jijini Dar es Salaam wakati akizungumza na wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali alipokwenda kuwatembelea baada ya kuteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan kushika wadhifa huo.

Alisema taasisi za serikali, ofisi za serikali za mitaa na halmashauri nchini, zinatakiwa kuitumia ofisi hiyo kabla na wakati wa kuingia mikataba, kwa kuwa kufanya hivyo, pia kutasaidia kuepuka migogoro ambayo imekuwa ikiibuka mara kwa mara na kuisababishia hasara ya mamilioni ya fedha.

"Tunapotetea serikali zile fedha zinasaidia kuleta maendeleo na kujenga miundombinu...Wizara ya Sheria na Katiba inaacha milango wazi kwa wananchi kupata ushauri kwenye masuala ya mirathi na madai," alisema na kusisitiza kuwa: Masuala ya haki, utawala bora ndiyo msingi wa uongozi, unapokuwa na jambo lako tuambiane na serikali, vinginevyo uko mbele utakwama".

Pamoja na mambo mengine, aliipongeza ofisi hiyo kwa kuitetea serikali ndani na nje ya nchi na kuokoa mamilioni ya fedha ambazo zingelipwa kama ilivyoshtakiwa. "Mmelinda nchi, haki, mmeitetea serikali ndani na nje ya nchi hongereni kwa kuokoa fedha nyingi am-

bazo zitatumika kujenga miundombinu na kutekeleza miradi ya maendeleo."

Vilevile, aliishauri ofisi hiyo kujenga jengo lake jirani na Mahakama Kuu Dodoma na mikoa mingine nchini, ili huduma zake ziwafikie wananchi kwa urahisi zaidi.

Awali, Wakili Mkuu, Boniface Luhende, alisema ofisi hiyo ilianzishwa ili kumarisha uwezo wa serikali kuendesha mashauri na madai yanayofunguliwa dhidi yake.

Lubeje alitataja baadhi ya kesi ambazo ofisi yake imefanikiwa kuzimaliza na kuinusuru serikali kulipa mamilioni ya fedha kuwa ni ya ujenzi wa SGR iliyofunguliwa nchini Rwanda.

Nyingine ni ya madini iliyofunguliwa jijini London nchini Uingereza ambayo ilimalizika kwa njia ya usuluhishi baada ya kuondolewa mahakamani. Kwa mujibu wa Wakili Mkuu huyo, Serikali ilitakiwa kulipa dola bilioni 3 ambazo ni sawa na Shilingi trilioni saba.

"Dola bilioni tatu sawa na Shilingi trilioni saba tumeokoa, London tumeendesha wenyewe, tungetumia kampuni tungelipa fedha nyingi mno," alisema.

Alitaja baadhi ya changamoto wanazokumbana nazo kuwa ni taasisi za umma kutokana na kutozingatia mwongozo na kusababisha mgogoro.

Vilevile, alisema kuna taasisi za serikali zimekuwa zikivunja mikataba bila kushirikisha ofisi yake na kusababisha miradi ya ujenzi kukwama.

Alisema taasisi hizo pia zimekuwa zikichelewesha malipo na kusababisha serikali kushtakiwa na kuingia katika migogoro.

Mwinyi aahidi kuyafanyia kazi mapendekezo haki jinai

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, ameahidi kuyafanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Ma-boresho ya mifumo ya Taasisi za Haki Jinai ambayo itatoa mwangaza kwa Serikali ya Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kuboresha mifumo na taasisi zinazohusiana na masuala hayo kwa nia ya kupatikana haki kwa ufanisi.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo Ikulu, Zanzibar alipokutana na Tume hiyo iliyoongozwa na Mwenyekiti Jaji mstaafu, Mohamed Othman Chande na Makamu Mwenyekiti, Balozzi Ombeni Sefue, walipomkabilihi ripoti yao.

Dk. Mwinyi alisema serikali

zote mbili SMZ na SMT imeyapokea mapendekezo hayo na kuahidi kuyafanyia kazi kwa kina ili kuleta mabadiliko na mageuzi makubwa kwa nia ya kupatikana kwa haki nchini.

Alisema utekelezaji wa mapendekezo hayo kwa kiasi kikubwa unaendana na kutegemeana na taasisi zote za haki jinai za Bara na Zanzibar.

Rais Mwinyi alizungumzia ushirikiano mzuri uliopo baina ya Taasisi ya Kupambana na Kuzuia Rushwa ya Zanzibar (ZAECA) na ya kupambana na dawa za kulevya, zimepata msaada wa kujengewa uwezo na wenzao kutoka Bara kwa kupewa mafunzo.

"Bila shaka ni sahihi kabisa lazima kuwe na kubadilishana ujuzi na uzoefu, ushirikiano wa karibu," alisema.

Kuhusu mahakama ya ru-fani kufanya kazi zake Zanzibar, alisema tayari suala hilo linashughulikiwa pamoja na kuisifu Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuongeza nguvu kwenye ujenzi wa miundombinu ya Mahakama Kuu ya Zanzibar.

Mwenyekiti Chande, alisema Tume ilifanikiwa kuzifanyia kazi changamoto za taasisi 15 zilizopendekezwa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zikiwamo Jeshi la Polisi, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Jeshi la Magegeza.

Taasisi nyingine ni Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Mahakama ya Tanzania, Kirengo cha Kudhibiti Fedha Haramu Uhamiaji, Mkemea



Mkuu wa Serikali na taasisi nyingine zinazohusu masuala ya jinai kwa kutathmini ushirikiano wa taasisi hizo na kuangalia nidhamu, mifumo ya ajira, chango vya weledi, tume ya ufanisishaji vyeo, ufanisi mahasiano, nidhamu, ufanisi matumizi ya teknolojia na motisha.

Gekul asisitiza ushirikiano utoaji msaada wa kisheria

Na SCOLASTICA MSEWA

NAIBU Waziri wa Katiba na Sheria, Pauline Gekul ameitaka Mahakama ya Tanzania na Jeshi la Polisi kuangalia wanavyoweza kushirikiana na Shirika lisilo la kiserikali la Utu Kwanza, kusaidia upatikanaji wa msaada wa kisheria kwa wafungwa na mahabusu wasio na uwezo, wapate haki.

Pauline alisema hayo jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki, alipokuwa akifungua Dawati la Msaada wa kisheria lililoanzishwa na shirika hilo lililopanga kutoa huduma ya msaada wa kisheria katika mahakama nchini.

Shirika hilo limepanga kuanza kutoa msaada katika Wilaya ya Kinondoni, Dar es Salaam.

Naibu waziri huyo, alisema mashirika hayo yanatakiwa kushirikiana na serikali kuboresha maisha ya watu, huku yakizingatia kipaumbele cha utu katika haki jinai na wajibu wa kuwatumikia Watanzania kwa kudumisha amani na mshikamano.

Aidha, alisema wadau wa sheria

na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayojihusisha na kutoa msaada wa kisheria yanatakiwa kutumia rasilimali zake vizuri kuwafikia walengwa.

Alieleza kuwa, wizara hiyo inatambua jitihada za shirika la Utu Kwanza katika kuboresha maisha na utu kwa wafungwa na mahabusu kwa kipindi cha miaka sita, tangu kuanzishwa kwake hususan kwa Mkoa wa Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Utu Kwanza, Wakili Shehzada Wali alisema lengo la kuanzishwa shirika hilo ni kusaidia wafungwa na kwamba dawati la msaada wa kisheria litawasaidia wanaofikishwa polisi, ambao hawana msaada wa kuwajulisha ndugu kuhusu kinachoendelea.

"Tumeona tukiweka dawati letu katika Mahakama ya Mwanzo na Wilaya litawasaidia hawa watu, kwanza kuwauliza hali zao na iwapo wamewapigia ndugu au marafiki wanaoweza kuwasaidia.

"Pia, tutatoa mafunzo ya nini kinafanyika anapoenda mbele ya hakimu, anapataje dhamana kwa kutumia Kitambulisho cha Taifa

(NIDA) au barua kutoka serikali ya mtaa, hivyo mtumishi wa shirika hili atasaidia kufanikisha mhitaji apate dhamana na msaada mwingine," alisema.

Alisema hatua hiyo itapunguza idadi ya mahabusu, ambapo kwa kuanza wameanza Wilaya ya Kinondoni na Mahakama ya Mwanzo na Wilaya na tayari wameomba ruhusa ya kuweka dawati hilo.

Mbali na hayo, alisema upo mradi wa nyumba salama kwa watoto ambao wazazi wao wapo gerezeni na wale wanaozaliwa gerezeni na wakirudi mtaani hawana wa kuwatunza.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Mansoor, Altaf Hiran alisema kuwepo kwa dawati hilo ni jambo la muhimu kwa kuwa litasaidia wananchi kupata hali zao na kila mtu akipata haki yake amani itakuwepo.

Inspekta Msafiri Kundi kutoka Gereza la Keko alisema dawati hilo likianza litakuwa msaada kwa wafungwa na mahabusu kwa kuwa wapo baadhi yao hawana uwezo wa kupata mawakilid with



WAKILI Mkuu wa Serikali, Dk. Boniphace Luhende (kulia) akimwambadhi Waziri wa Katiba na Sheri, Balozi Dk. Pindi Chana, Jarida la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, alipotembelea ofisini hapo, Dar es Salaam, jana. kushoto ni Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Pauline Gekul. (Picha na Abdurahman Iumanne).

Samia awafunda majaji utoaji haki

Jenifer Gilla na Antoni Manjoro (TUDARCO)

Rais Samia Suluhu Hassan amewataka majaji wa Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufani kusimamia haki za wananchi na kuonya upindishaji kwa tamaa ya fedha, ambazo hata wakijenga nyumba za kifahari watakufa na kuziacha na kuishia kubeba mizigo ya dhambi.

Pia, amemwagiza Naibu Mwanasheria Mkuu, Prof Kennedy Gaston, kumsaidia Mwanasheria Mkuu kuhakikisha serikali haiingii kwenye matatizo ya kisheheria ikiwamo ya uwekezaji na ukiukwaji wa mikataba.

Rais Samia alitoa maelekezo hayo jana wakati akiwaapisha viongozi hao Ikulu jijini Dar es Salaam baada ya kuwatetea na kuwasisitiza wakati wanatekeleza

mapendekezo ya Tume ya Haki Jinai, zikiwamo taasisi zinazofanya kazi ya tume hizo zisomane kwa kuimarisha utendaji kazi, vitendea kazi na mazingira rafiki.

Akizungumzia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Rais alimwagiza Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Balozi Stephen Mbundi na Naibu Katibu Mkuu wake Balozi Said Mussa, kuhakikisha utekelezwaji wa shughuli za Afrika Mashariki unapewa uzito.

Pia, umuhimu wa kushirikiana na tume aliyoiunda kuchunguza wizara hiyo, ili waje na mapendekezo ya kuiboresha katika kukuza diplomasia ya uchumi, kualika wawekezaji na kutanua biashara.

Alisema kuongeza majaji neke hawatoongeza ufanisi

kuwa serikali ipo tayari kutoa msaada kwa mahakama zisimame imara na kutenda haki.

"Tumaini letu lingine ni kujenga imani ya mahakama kwa wananchi, kutoa haki kuendana na mashauri yanayoletwa. Mwenye haki apate haki, asiye na haki basi aambiwe huna haki, mwenye haki ni huyu," alisema Rais Samia.

Alisema uapisho huo umekuja muda mfupi baada ya Tume ya Haki Jinai aliyoiunda kuwasilisha ripoti yake inayoonyesha kuna kazi kubwa ya kufanya ikiwamo kuimarisha teknolojia, miundombinu na nguvukazi katika mahakama.

Alisema jinsi nchi inavyokua kiuchumi na kisiasa, mahakama pia inahitaji kukua, hivyo atakuwa atazongera wateendaji...

kuwa anataka wafanye kazi kwa muda mrefu na kuipunguzia serikali mzigo wa kuajiri watu wavya na kulipa mafao ya wastaafu ndani ya muda mfupi.

Aliwaagiza naibu katibu na makatibu kufanyakazi kwa wal-edi, "basi nikigundua kuna hivi na vile, Zuhura anawahusu na yeye (Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais Ikulu) huwa anarusha saa nane usiku, alfajiri ukiamka hamna kitu, sasa tusifike huko, nendeni kawajibikeni," alilagiza.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof Ibrahim Juma, alimshukuru Rais Samia kwa kuwaongeza nguvu katika mahakama hiyo kwa kuwa tangu aingie madarakani ameteua jumla ya majaji wa Mahakama ya Rufani 19 wakati Mahakama Kuu améongeza majaji 63 na jumla kuwa na jumla ya majaji 105.

Serikali yaahidi walimu wa kutosha shule ya sheria

Na Alfred Lukonge

SERIKALI imeueleza uongozi wa Shule ya Sheria Tanzania (LST) kuwa itaipatia walimu wa kutosha ili wanafunzi wanaosoma hapo wapate elimu nzuri kwa vitendo wabobee katika masuala ya sheria.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk Pindi Chana alitoa ahadi hiyo Dar es Salaam jana alipofanya ziara kujitambulisha kwa watumishi wa LST na akasema wanapanga kufanya maboresho hayo ili huduma za kisheria ziweifike Watanzania wote.

Aidha, Dk Chana alimshukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuteua majaji hivi karibuni watakaofanya kazi katika mahakama zinazohitaji wenye ubobezi wa masuala ya sheria.

Awali alihimiza wanafunzi katika shule hiyo wazingatie masomo ili watakapohitimu waoneshe utofauti katika sekta hiyo yenye fursa nyingi.

"Sekta ya sheria ina ajira za kutosha, Watanzania wapo zaidi ya milioni 61 katika mikoa 31 na halmashauri 180 kote huko wanahitajika wanasheria, ukija katika sekta binafsi napo wanahitajika someni kwa bidii ili mkimaliza hapa mkaoneshe tofauti," alisema Dk Chana.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Marry Makondo alisema wameanzisha kampeni ya msaada wa kisheria inayotumia jina la Mama Samia itakayofanyika kwa miaka mitatu kuanzia mwaka huu hadi mwaka 2026.

"Tunategemea vijana waliomaliza LST kupitia kanzidata na wengine wanaoendelea na mafunzo waweze kusaidia Watanzania huko walipo wenye changamoto ya elimu ya masuala ya mirathi, uandishi wa wosia, migogoro ya matumizi ya ardhi na masuala mengine yanayohitaji uelewa mpana wa kisheria," alisema Makondo.

Kaimu Mkuu wa LST, Profesa Sisi Mramba alisema kutokana na uhitaji wa mambo ya sheria wameandaa programu ya wasaidizi wa kisheria kwa ngazi ya cheti ili kuwafikia watu wa ngazi ya chini.

Public institutions told to consult OSG before making legal decisions

By Correspondent Imaj Nathaniel

All public institutions have been tasked to consult the Office of Solicitor General (OSG) before making any legal decisions to avoid the government's inevitable losses.

Ambassador Dr Pindi Chana, Minister for Constitutional and Legal Affairs, made the call yesterday in Dar es Salaam when paid a courtesy call at the OSG office, as part of her routine visits of all the offices under the ministry.

Dr Chana said that there have been many losses arising from the government paying compensation to companies and individuals in claims that the government was basically entitled to.

"Time has come for our institutions, local government to work with the guidance of OSG, particularly in litigation related issues, so they can receive the Solicitor General advice on the best course of action before the issues are addressed," she said.

She however requested that OSG be prepared to welcome all government institutions and provide them with the necessary direction so that they can follow the process where they require help to close potential legal dispute loopholes.

"Therefore, as government lawyers, I advise you to be ready at all times to receive questions, opinions, and guidelines regarding the proper procedure so that our institutions can work professionally," she emphasized.

According to her, by doing so, the government will somehow prevent losing funds that would have been used for a number of development projects.

Dr Chana also applauded the OSG for educating individuals and public institutions on the numerous steps that may be taken to defend both individual rights and the overall interests of the government.

She also commended OSG for resolving a large number of claims and proceedings in a very short period of time opened against the government in various parts of the country and abroad and being able to save billions of dollars that would be used as compensation.

Dr Boniface Lubende, Solicitor General encouraged the government to increase the office's budget in order for it to operate more effectively while also applauding the effectiveness of his office in settling several legal disputes quickly.

He noted that the OSG continues to welcome individual and organizations for all legal advice in order to avoid future confrontations.

Dr Lubende expressed his office's determination to ensure dispenses justice to build trust among investors over Tanzania's state of justice delivery, hence attracting more investments for economic growth.

"We, as the office tasked with overseeing civil cases and arbitrations brought against or on behalf of the government play a significant role in ensuring that justice is served in order to foster trust among investors in the nation's various economic sectors and thereby promote the wellbeing of the country," he noted.



Time has come for our institutions, local governments to work with the guidance of OSG, particularly in litigation-related issues, so they can receive the Solicitor General's advice on the best course of action before the issues are addressed

Minister stresses institutions to consult OSG in legal decision

By DAMIAN GOWELA

best course of action before the issues are addressed," she said.

However, she requested that the office (OSG) be prepared to welcome all government institutions and provide them with the necessary guidance so that they can follow the process when they require help to close potential legal dispute loopholes.

"Therefore, as government lawyers, I advise you to be ready at all times to receive questions, opinions and guidelines regarding the proper procedure so that our institutions can work professionally," she emphasised.

According to her by doing so, the government will avoid losing funds that would have been used for execution of a number of development projects.

She also used the podium to commend OSG for continuing to educate individuals and public institutions on numerous steps that may be taken to defend both individual rights and the overall interests of the government.

Along with that, she also applauded them for resolving a large number of claims and proceedings in a very short period of time opened against the government in various parts of the country and abroad and being able to save billions of dollars that would be used as compensation.

The Solicitor General, Dr Bonifacio Luhende, encouraged the government to increase the office's budget in order for it to

operate more effectively while also applauding the effectiveness of his office in settling several legal disputes quickly.

He noted that the OSG continues to welcome individuals and organisations for all legal advice in order to avoid future confrontations.

Dr Luhende further expressed his office determinations to ensure it dispenses justice to build trust among investors over Tanzania's state of justice delivery, hence attracting more investments for economic growth.

"We, as the office tasked with overseeing civil cases and arbitrations brought against or on behalf of the government, play a significant role in ensuring that justice is served in order to foster trust among investors in the nation's various economic sectors and thereby promote the wellbeing of the country," he noted.

The OSG was re-established in 2018 to enhance and strengthen government's ability to litigate civil cases, including human rights and constitutional matters, in courts of law and undertake arbitral proceedings in tribunals.

It was also re-established to enhance effective supervision of civil cases in courts of law, including human rights and constitutional matters and carry out the general coordination of the conduct of civil litigation and arbitral proceedings on behalf of the Central Government.

Samia aungwa mkono Katiba ya wananchi

Na Anna Mwalika

VICOZI wa vyama vya siasa wataungwa mkono kujiunga na Rais Samia Suluhu Hassan kwamba Katiba ni mali ya wananchi rasmi ya wazazi. Jumuia waki bali, Rais Samia alisema Katiba ni mali ya wananchi hivyo wataungwa mkono. Rais Samia alisema alisema Katiba ni mali ya wananchi rasmi wa wazazi wa dawa wa demokrasia kutafimiri utetelezaji wa mpendeleo ya kikazi chudumikia

na hali ya siasa schini. Rais Samia alisema Katiba ni mali ya Watananzania wenyewe chana na wasio na chama, wenyewe dini na wasio na dini. Wakati akikichangia mada katika mikutano huo iliyuhusu imahimu wa falsafa ya Rais Samia ya 4R (Maridhiano, Ustahimilivu, Mabadiliko na Kajenge Ujya Taifu) katika chughuli za kisiasa schini Tanzania, Makamu Mwenyekiti wa NCCR Magesa, Joseph Selasini alivutaka wanasiasa wa upinzani waache kufikiria Tume ya Taifa ya Uchaguzi (TUC) na Katiba ni mali yao kwa sababu vyote hivyo ni mali ya Watananzania. Selasini aliswambwa wana-

siasa wa upinzani wataungwa mkono Rais Samia katika mkakato wa Katiba kwa kukubali kusidha tume ya kukusanya maoni. Mwanasiasa mkongwe, Stephen Wasira alihimiza Watananzania wawote wababiki katika mkakato wa kupata Katiba mpya, na alidai kwamba uliopita ulikwama kutokana na kutaminiiana. Mkurugenzi wa Habari, Ummi na Mawasiliano wa Chama cha Wananchi (C/F), Mohamed Ngulungwa alibeleza HabariLEO kuwa Serikali ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ilikosa mahitaji ya Katiba mpya si kwa wanasiasa pekee yao, bali

kwa Watananzania wote. "Tunakubali kweli Katiba ni ya wananchi na wanapo-wa kushiriki lakini wananchi walibababiki katika kile terachokidai, hi si tunataka mkakato wa katiba uanze na uanzie uliopita," alisema Ngulungwa. Mwenyekiti wa Baraza la Vyama vya Siasa, Jama A. Khatib alisema ni kweli katiba ni mali ya wananchi hivyo wanasiasa wawote na aibeta Rais Samia ana ni njema kwa ndi. Khatib ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa Ada Thadesi, alisema wanasiasa ni sehemu ya wananchi na kamba ni ya wananchi, hivyo

wataungwa mkono kauli ya Rais Samia kwamba wananchi wapewe rlima kwana kuhusu katiba kwa kawa wengi wao hawadhhamu yaliyomo kwenye katiba iliyopo. "Sia tunaunga mkono kauli ya Rais Samia kwamba elimu ya katiba itolewe kwana. Lakini tunataka wakati elimu ililolera na mkakato mingi wa Katiba mpya len-elen," alisema Khatib. Aliongeza, "Kauli ya Rais ni kauli njema wa tume hata tunazingia tume kwa Katiba ni ya wanasiasa... siku wa wananchi, pia ni... sehemu ya wananchi. Tutao uzazi mi mita si mbea hivyo tundeve kusubiri."

Katiba Mzee wa Chama cha ACT-Wazalendo, Adli Shaibi alisema maomamo wa chama cha Rais Samia wa chuma chawote kwa mkakato wa kupata Katiba mpya wawote siku. "Hatawa maomamo tume ni kuandaa kwa tume ya wataalamu kuhusu Katiba ilikuwepo uchambuzi lingo-lingi wa Katiba ya siku, tume ya Jaji Warioba na Katiba pendekezwa ni kupata maoni rasmi iliyoyopote kwa ya maoni na wananchi, bali hivyo tume (MAJIM) kuzaliya maomamo elima iliyoyopote kuzaliya maomamo mkakato wa Katiba mpya," alisema Shaibi.



DAR ES SALAAM: MINISTER for Constitution and Legal Affairs, Ambassador Pindi Chana, has called on all government institutions to consult the Office of Solicitor General (OSG) before making legal decisions to avoid inevitable losses to the government.